ข่าวประชาสัมพันธ์
วันที่ 28 พฤษภาคม 2567 นายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย ได้ชี้แจงรายละเอียดการช่วยเหลือประชาชน และมอบเงินช่วยเหลือให้แก่ประชาชนผู้ประสบภัยพิบัติ(วาตภัย) จำนวน 10 ราย พร้อมด้วย นายมานพพงศ์ ชัยพิศิษฐ์ ปลัดเทศบาลตำบลนาเยีย ,นายชาตรี นามวงศ์ หัวหน้าสำนักปลัด,นายพงษภัทร อาษา เจ้าพนักงานป้องกันฯ เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของประชาชน ตามหลักเกณฑ์และวิธีปฏิบัติการช่วยเหลือประชาชนตามระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยค่าใช้จ่ายเพื่อช่วยเหลือประชาชนตามอำนาจหน้าที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น พ.ศ.2566
เมื่อวันที่ 13 มีนาคม 2566 เวลา 06.00 น.นางสาวอัจฉรา สกุลศักดิ์ถาวร นายอำเภอนาเยีย พร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการ พนักงานเทศบาลตำบลนาเยีย กำนัน/ผู้ใหญ่บ้านตำบลนายีย และตำบลใกล้เคียง และประชาชนในพื้นที่ เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้โดยพร้อมเพรียงกัน ใส่บาตรข้าวสาร อาหารแห้งและนมจืด เพื่อส่งเสริมให้ชุมชนได้ร่วมกิจกรรมทางศาสนา และสืบสานมรดกทางศิลปวัฒนธรรมประเพณีท้องถิ่น โดยสิ่งของที่พุทธศาสนิกชนนำมาใส่บาตรทางอำเภอนาเยีย จะนำไปแบ่งปันช่วยเหลือเกื้อกูลผู้ยากไร้และกลุ่มเปราะบางในชุมชน ผู้ด้อยโอกาส ต่อไป
เมื่อวันที่ 12 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. เทศบาลตำบลนาเยีย โดยงานนิติการ จัดโครงการคนรุ่นใหม่ใส่ใจท้องถิ่น ประจำปีงบประมาณ 2567 โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อให้เยาวชนคนรุ่นใหม่มีบทบาท หน้าที่ความรับผิดชอบของจนเองต่อท้องถิ่น มีส่วนร่วมในการต่อต้านการทุจริต ปัญหาอชาญากรรม ปัญหายาเสพติดในชุมชนท้องถิ่น อีกทั้ง เพื่อส่งเสริมให้เยาวชนได้เรียนรู้และมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ฟื้นฟู จารีตประเพณี วัฒนธรรมภูมิปัญาท้องถิ่นและเข้าใจในหลักการปกครองในรูปแบบองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ในวันนี้ นายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบบลนาเยีย เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการฯ พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาทเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ พนักงานเทศบาลและเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องร่วมเป็นเกียรติในพิธีเปิด หลังจากเสร็จกิจกรรมตามโครงการ นายวิระ สุดใจ ได้มอบหมาย นายเก่ง เพ็ญแสง รองนายกเทศมนตรีฯร่วมมอบใบเกียรติบัตรให้นักเรียน และกล่าวปิดโครงการในวันนี้
โครงการจัดงานประเพณีบุญเบิกบ้าน ประจำปีงบประมาณ 2567 เทศบาลตำบลนาเยีย อำเภอนาเยีย จังหวัดอุบลราชธานี
เมื่อวันที่ 11-12 มิถุนายน 2567 นางสาวอัจฉรา สกุลศักดิ์ถาวร นายอำเภอนาเยีย เป็นประธานโครงการประเพณีบุญเบิกบ้าน ร่วมทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ จำนวน 33 รูป ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระสงฆ์ ซึ่งการจัดงานประเพณีนี้ได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานราชการ เอกชน สจ.อ.นาเยีย กำนันตำบลนาเยีย ผู้นำหมู่บ้าน ผู้นำชุมชน ตลอดจนประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลนาเยีย เพื่ออนุรักษ์และสืบสานประเพณีที่ดีดีงามของท้องถิ่นให้คงอยู่สืบไป ตลอดจนเพื่อความเป็นศิริมงคลของประชาชนและหมู่บ้าน ณ อาคารศูนย์ผู้สูงอายุเทศบาลตำบลนาเยีย
ตรวจสุขภาพผู้สูงอายุ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลนาเยียได้ลงพื้นที่ตรวจสุขภาพผู้สูงอายุ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ณ ศูนย์อเนกประสงค์ผู้สูงอายุ หมู่ที่ 2 เทศบาลตำบลนาเยีย อำเภอนาเยีย จังหวัดอุบลราชธานี และงานสาธารณสุขเทศบาลตำบลนาเยียได้ลงพื้นที่ตรวจสุขภาพสูงอายุ ผู้พิการ ผู้ป่วยติดเตียง ในเขตเทศบาลตำบลนาเยีย
โครงการฝึกอบรมส่งเสริมอาชีพ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 "การทำสบู่สครับ สบู่ขมิ้นน้ำผึ้ง และแซมพูสมุนไพร" ในวันที่ 4 สิงหาคม 2566 ณ ศูนย์อเนกประสงค์ผู้สูงอายุ หมู่ที่ 2 เทศบาลตำบลนาเยีย อำเภอนาเยีย จังหวัดอุบลราชธานี เทศบาลคำบลนาเยีย ได้ดำเนินการจัดโครงการฝึกอบรมส่งเสริมอาชีพ ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 เพื่อส่งเสริมการประกอบอาชีพของผู้สูงอายุ ผู้พิการ สตรีและผู้ด้อยโอกาสในสังคม จึงได้จัดทำโครงการนี้ขึ้นมา เพื่อสร้างอาชีพเสริม และช่วยแก้ปัญหาการว่างงาน ลดรายจ่ายภายในครัวเรือน และสร้างอาชีพเสริมให้แก่ผู้สูงอายุ ผู้พิการ สตรี และผู้ด้อยโอกาสในสังคม เพื่อเป็นแนวทางที่ช่วยให้สามารถดำเนินชีวิตอยู่ได้ในสภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน
โครงการส่งเสริมอาชีพเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตและเสริมสร้างประสบการณ์ชีวิตผู้สูงอายุ และผู้ด้อยโอกาสทางสังคมเทศบาลตำบลนาเยีย ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 "การทำน้ำยาล้างจาน และน้ำยาปรับผ้านุ่ม" "การทำน้ำสลัดผักโรลเต้นระบำ 2 สูตร" ในระหว่างวันที่ 29 สิงหาคม 2566 และวันที่ 28 กันยายน 2566 ณ ศูนย์อเนกประสงค์ผู้สูงอายุ หมู่ที่ 2 เทศบาลตำบลนาเยีย อำเภอนาเยีย จังหวัดอุบลราชธานี ศูนย์พัฒนาคุณภาพชีวิตและส่งเสริมอาชีพผู้สูงอายุเทศบาลตำบลนาเยีย ร่วมกับเทศบาลตำบลนาเยียได้จัำทำโครงการส่งเสริมอาชีพเพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตและเสริมสร้างประสบการณ์ชีวิตผู้สูงอายุ และผู้ด้อยโอกาสทางสังคมเทศบาลตำบลนาเยีย ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 เพื่อ ส่งเสริมการประกอบอาชีพของผู้สูงอายุ ผู้พิการ สตรีและผู้ด้อยโอกาสในสังคม จึงได้จัดทำโครงการนี้ขึ้นมา เพื่อสร้างอาชีพเสริม และช่วยแก้ปัญหาการว่างงาน ลดรายจ่ายภายในครัวเรือน และสร้างอาชีพเสริมให้แก่ผู้สูงอายุ ผู้พิการ สตรี และผู้ด้อยโอกาสในสังคม เพื่อเป็นแนวทางที่ช่วยให้สามารถดำเนินชีวิตอยู่ได้ในสภาวะเศรษฐกิจปัจจุบัน
คุณสมบัติของผู้กู้ยืมรายบุคคล กรณีคนพิการเป็นผู้กู้ยืม มีบัตรประจําตัวคนพิการ มีความจําเป็นในการขอรับการสนับสนุนเงินกู้ยืมเพื่อประกอบอาชีพในท้องที่ที่ยื่นคําขอ มีความสามารถในการประกอบอาชีพในเรื่องที่ขอรับการสนับสนุน บรรลุนิติภาวะ เว้นแต่คณะอนุกรรมการบริหารกองทุนจะเห็นเป็นอย่างอื่น มีภูมิลำเนาตามทะเบียนบ้านหรือมีถิ่นที่อยู่ถาวรในท้องที่ที่ยื่นคำขอกู้ไม่น้อยกว่าเก้าสิบวัน ไม่มีประวัติเสียหายในการกูเงินจากกองทุน เว้นแต่ได้ดำเนินการแก้ไขมาแล้วไม่น้อยกว่าหนึ่งปี หรือเป็นกรณีคณะอนุกรรมการบริหารกองทุนจะเห็นเป็นอย่างอื่น กรณีมีหนี้สินอยู่กับกองทุนต้องได้ชําระหนี้มาแล้วไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 ของวงเงินกู้ยืมทั้งหมดและเมื่อได้การอนุมัติแล้วต้องชําระหนี้สินที่มีอยู่เดิมทั้งหมด มีความสามารถชำระคืนเงินกู้ยืม โดยมีบุคคลค้ำประกันการกู้ยืม ดังนี้ – บุคคลธรรมดาที่น่าเชื่อถือได้ – องค์กรตามประเภทความพิการหรือองค์กรของคนพิการที่เป็นนิติบุคคล และมีวัตถุประสงค์ เพื่อการค้ำประกันให้กับสมาชิกเป็นผู้ค้ำประกัน กรณีผู้ดูแลคนพิการเป็นผู้กู้ยืม มีความจําเป็นในการขอรับการสนับสนุนเงินกู้ยืมเพื่อประกอบอาชีพในท้องที่ที่ยื่นคําขอ มีความสามารถในการประกอบอาชีพในเรื่องที่ขอรับการสนับสนุน บรรลุนิติภาวะ เว้นแต่คณะอนุกรรมการบริหารกองทุนจะเห็นเป็นอย่างอื่น มีภูมิลำเนาตามทะเบียนบ้านหรือมีถิ่นที่อยู่ถาวรในท้องที่ที่ยื่นคำขอกู้ไม่น้อยกว่าเก้าสิบวัน ไม่มีประวัติเสียหายในการกูเงินจากกองทุน เว้นแต่ได้ดำเนินการแก้ไขมาแล้วไม่น้อยกว่าหนึ่งปี หรือเป็นกรณีคณะอนุกรรมการบริหารกองทุนจะเห็นเป็นอย่างอื่น กรณีมีหนี้สินอยู่กับกองทุนต้องได้ชําระหนี้มาแล้วไม่น้อยกว่าร้อยละ 60 ของวงเงินกู้ยืมทั้งหมดและเมื่อได้การอนุมัติแล้วต้องชําระหนี้สินที่มีอยู่เดิมทั้งหมด มีความสามารถชำระคืนเงินกู้ยืม โดยมีบุคคลค้ำประกันการกู้ยืม ดังนี้ – บุคคลธรรมดาที่น่าเชื่อถือได้ – องค์กรตามประเภทความพิการหรือองค์กรของคนพิการที่เป็นนิติบุคคล และมีวัตถุประสงค์ เพื่อการค้ำประกันให้กับสมาชิกเป็นผู้ค้ำประกัน ไม่เป็นบุคคลล้มละลาย ได้รับการรับรองเป็นหนังสือจากผู้แทนองค์กรด้านคนพิการ กํานัน ผู้ใหญ่บ้าน ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นที่ผู้นั้นมีภูมิลำเนา ข้าราชการระดับ 3 หรือเทียบเท่าขึ้นไป หรือมีหลักฐานเชื่อได้ว่าเป็นผู้อุปการะเลี้ยงดูคนพิการที่มีบัตรประจําตัวคนพิการซึ่งมิได้มีหนี้สิน จากกองทุน 1.2 คุณสมบัติของผู้กู้ยืมรายกลุ่ม เป็นกลุ่มคนพิการหรือผู้ดูแลคนพิการที่รวมตัวกันโดยมีผลประโยชน์และวัตถุประสงค์ร่วมกันเพื่อช่วยเหลือหรือสนับสนุนกันนหรือทำกิจกรรมอันชอบด้วยกฎหมายและศีลธรรมร่วมกัน ต้องมีสมาชิกกลุ่มไม่น้อยกว่าสองคน ซึ่งสมาชิกสามารถเป็นผู้ค้ำประกันให้กันและกันได้ มีหลักฐานจากสถาบันการเงินเกี่ยวกับการออมเงินของกลุ่มอย่างสม่ำเสมอมาแล้วไม่น้อยกว่าสามเดือน สมาชิกในกลุ่มต้องผ่านการฝึกอบรมอาชีพอย่างใดอย่างหนึ่ง โดยมีหนังสือรับรองจากหน่วยงานหรือองค์กรที่จัดฝึกอบรม และต้องเป็นอาชีพเดียวกันหรือแบบเดียวกันกับอาชีพที่กู้ยืมเงินไปลงทุน ได้รับการรับรองเป็นหนังสือรับรองจากองค์กรด้านคนพิการที่เป็นนิติบุคคลหรือหน่วยงาน ภาครัฐว่าเป็นกลุ่มที่มีการรวมกลุ่มกันจริง มีแผนงานหรือโครงการของกลุ่มที่จะดำเนินการต่อไปอย่างชัดเจน กลุ่มคนพิการหรือผู้ดูแลคนพิการที่รวมตัวกันต้องมีคำว่า “กลุ่ม” ประกอบชื่อ กลุ่มคนพิการหรือผู้ดูแลคนพิการที่รวมตัวกันต้องมีสถานที่ทำการที่แน่นอน 1.3 คุณสมบัติของผู้ค้ำประกัน มีความสามารถในการทำนิติกรรม มีภูมิลำเนาเป็นหลักแหล่งมั่นคงมีอาชีพ และมีรายได้มั่นคง และมีชื่อในทะเบียนบ้านในท้องที่ที่ยื่นขอกู้ไม่น้อยกว่า 6 เดือน ต้องเป็นบุคคลที่ไม่มีประวัติการค้างชำระหนี้เงินกองทุนติดต่อกัน 2 งวด ต้องไม่เป็นสามีหรือภรรยาของผู้กู้ตามกฎหมาย เอกสารประกอบการยื่นคำขอกู้ยืมของผู้กู้ยืมและผู้ค้ำประกัน 1.1 เอกสารประกอบการยื่นคำขอกู้ยืมเงินรายบุคคล กรณีคนพิการเป็นผู้กู้ยืม สมุดหรือบัตรประจำตัวคนพิการ (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) บัตรประจำตัวประชาชน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) ทะเบียนบ้าน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) หนังสือรับรองการอยู่อาศัย (ทั้งในกรณีอาศัยอยู่ในบ้านเช่าหรือไม่ใช่บ้านเช่า แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของบ้านดังกล่าว พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) แผนที่แสดงที่อยู่อาศัยตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยู่ ณ ปัจจุบัน และสถานที่ประกอบอาชีพ (เขียนรายละเอียดแผนที่ให้ถูกต้องและชัดเจนลงในกระดาษเปล่า จำนวน 1 ใบ) หนังสือยินยอมคู่สมรสในกรณีจดทะเบียนสมรส แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านของคู่สมรส สำเนาทะเบียนสมรส พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) หลักฐานการศึกษา ประกาศนียบัตร หรือวุฒิที่ผ่านการฝึกอาชีพ ถ้ามี (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) รูปถ่ายเต็มตัวปัจจุบันขนาด 4X6 นิ้ว จำนวน 1 รูป ใบประมาณการค่าใช้จ่ายในการประกอบอาชีพ (เขียนข้อมูลลงในกระดาษเปล่า จำนวน 1 ใบ) แบบคำร้องขอกู้ยืมเงินกองทุนส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ ประเภทการกู้ยืมของคนพิการหรือผู้ดูแลคนพิการเป็นรายบุคคล (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) กรณียื่นกู้ครั้งที่ 2 ขึ้นไป ให้แนบสำเนาใบเสร็จในการชำระหนี้ หรือสำเนาสมุดหักลดยอดหนี้ (หน้าแรกที่มีเลขที่สัญญาและหน้าสุดท้ายของการชำระเงินงวดสุดท้าย) และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ กรณียื่นคำขอกู้เพื่อค้าสลากฯ ที่มีโควตาสลากฯ ให้แนบสำเนาบัตรหรือสำเนาเอกสารยืนยันพร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือในการรับสลากฯ จากแหล่งที่ได้รับ เช่น สภาสังคมสงเคราะห์ฯ หรือกองสลากฯ เป็นต้น กรณีผู้ดูแลคนพิการเป็นผู้กู้ยืม บัตรประจำตัวประชาชน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) ทะเบียนบ้าน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) หนังสือรับรองการอยู่อาศัย (ทั้งในกรณีอาศัยอยู่ในบ้านเช่าหรือไม่ใช่บ้านเช่า แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของบ้านดังกล่าว พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) แผนที่แสดงที่อยู่อาศัยตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยู่ ณ ปัจจุบัน และสถานที่ประกอบอาชีพ (เขียนรายละเอียดแผนที่ให้ถูกต้องและชัดเจนลงในกระดาษเปล่า จำนวน 1 ใบ) หนังสือรับรองการเป็นผู้ดูแลหรือผู้อุปการะคนพิการ ในกรณีไม่มีชื่อผู้ดูแลในบัตรคนพิการ แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชนผู้รับรอง พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) ใบรับรองแพทย์ของคนพิการ ในกรณีคนพิการมีสภาพความพิการรุนแรง ระบุว่าคนพิการไม่สามารถประกอบกิจวัตรประจำวันได้ หนังสือยินยอมคู่สมรสในกรณีจดทะเบียนสมรส แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านของคู่สมรส สำเนาทะเบียนสมรส พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) หลักฐานการศึกษา ประกาศนียบัตร หรือวุฒิที่ผ่านการฝึกอาชีพ ถ้ามี (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) รูปถ่ายเต็มตัวคู่กับคนพิการปัจจุบันขนาด 4X6 นิ้ว จำนวน 1 รูป ใบประมาณการค่าใช้จ่ายในการประกอบอาชีพ (เขียนข้อมูลลงในกระดาษเปล่า จำนวน 1 ใบ) แบบคำร้องขอกู้ยืมเงินกองทุนส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตคนพิการ ประเภทการกู้ยืมของคนพิการหรือผู้ดูแลคนพิการเป็นรายบุคคล (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) กรณียื่นกู้ครั้งที่ 2 ขึ้นไป ให้แนบสำเนาใบเสร็จในการชำระหนี้ หรือสำเนาสมุดหักลดยอดหนี้ (หน้าแรกที่มีเลขที่สัญญาและหน้าสุดท้ายของการชำระเงินงวดสุดท้าย) และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ กรณียื่นคำขอกู้เพื่อค้าสลากฯ ที่มีโควตาสลากฯ ให้แนบสำเนาบัตรหรือสำเนาเอกสารยืนยันพร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือในการรับสลากฯ จากแหล่งที่ได้รับ เช่น สภาสังคมสงเคราะห์ฯ หรือกองสลากฯ เป็นต้น 1.2 เอกสารประกอบการยื่นคำขอกู้ยืมเงินรายกลุ่ม (ใช้เอกสารของตัวแทนกลุ่ม) สมุดหรือบัตรประจำตัวคนพิการ และบัตรประจำตัวประชาชน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) ทะเบียนบ้านพร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ (กรณีผู้ดูแลคนพิการเป็นผู้ขอกู้แทนคนพิการให้ใช้ของผู้ดูแล) แผนที่แสดงที่อยู่อาศัยตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยู่ ณ ปัจจุบัน และสถานที่ประกอบอาชีพ (เขียนรายละเอียดแผนที่ให้ถูกต้องและชัดเจนลงในกระดาษเปล่า จำนวน 1 ใบ) โครงการประกอบอาชีพของกลุ่ม หนังสือรับรองการอยู่อาศัย (ทั้งในกรณีอาศัยอยู่ในบ้านเช่าหรือไม่ใช่บ้านเช่า แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านของเจ้าของบ้านดังกล่าว พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) หนังสือรับรองขององค์กรคนพิการหรือองค์กรเพื่อคนพิการ หนังสือรับรองการเป็นผู้ดูแลหรือผู้อุปการะคนพิการ ในกรณีผู้ดูแลคนพิการเป็นผู้ขอกู้แทนคนพิการ (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) ใบรับรองแพทย์ของคนพิการ ในกรณีคนพิการมีสภาพความพิการรุนแรง ระบุว่าคนพิการไม่สามารถประกอบกิจวัตรประจำวันได้และผู้ดูแลคนพิการเป็นผู้ขอกู้แทนคนพิการ รูปถ่ายเต็มตัวของผู้กู้ ขนาด 4X6 นิ้ว ปัจจุบัน จำนวน 1 รูป ในกรณีผู้ดูแลคนพิการเป็นผู้ขอกู้แทนคนพิการต้องถ่ายคู่กับคนพิการด้วย สมุดบัญชีเงินฝากธนาคาร (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) 1.3 เอกสารผู้ค้ำประกัน บัตรประจำตัวประชาชน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) ทะเบียนบ้าน (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) แผนที่แสดงที่อยู่อาศัยตามทะเบียนบ้าน หรือที่อยู่ ณ ปัจจุบัน และสถานที่ประกอบอาชีพ (เขียนรายละเอียดแผนที่ให้ถูกต้องและชัดเจนลงในกระดาษเปล่า จำนวน 1 ใบ) หนังสือรับรองเงินเดือนฉบับจริงที่ต้นสังกัดของผู้ค้ำประกันฯ ออกให้ หรือกรณีเป็นเจ้าของ กิจการธุรกิจส่วนตัว ให้แนบสำเนาสมุดบัญชีเงินฝากแสดงรายได้ ย้อนหลัง 6 เดือน ณ ปัจจุบัน และทะเบียนการค้า (ถ้ามี) (พร้อมสำเนา และลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ) หนังสือยินยอมคู่สมรสในกรณีจดทะเบียนสมรส แนบด้วยสำเนาบัตรประชาชน สำเนาทะเบียนบ้านของคู่สมรส สำเนาทะเบียนสมรส พร้อมลงลายมือชื่อหรือพิมพ์ลายนิ้วมือ (สามารถดาวน์โหลดได้ที่ http://web1.dep.go.th/sites/default/files/images/document/nepfund1_1.pdf) สถานที่ยื่นคำร้องขอกู้ยืมเงิน จะต้องไปติดต่อยื่นคำร้องด้วยตนเองที่จังหวัดที่ตนมีภูมิลำเนาอยู่หรือจังหวัดที่ตนเองประกอบอาชีพอยู่ ดังนี้ สำนักงานพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์จังหวัดที่ตนมีภูมิลำเนาอยู่หรือที่ประกอบอาชีพอยู่
เทศบาลตำบลนาเยีย ขอประชาสัมพันธ์ช่องทางการแจ้งเบาะแสป้ายโฆษณาหรือสิ่งอื่นใดที่รุกล้ำทางสาธารณะ หรือไม่ชอบด้วยกฏหมาย 6 ช่องทาง ทั้งนี้ ข้อมูลของผู้แจ้งเบาะแสจะถูกเก็บไว้เป็นความลับ ซึ่งจะได้รับการตรวจสอบจากเจ้าหน้าที่ผู้รับผิดชอบเท่านั้น
ประชาสัมพันธ์ No gift policy นโยบายไม่รับของขวัญและของกำนัลทุกชนิดจากการปฏิบัติหน้าที่ (No Gift Policy) (เปิดเผย โปร่งใส มีน้ำใจ ไม่รับของกำนัล) เปลี่ยนจากของขวัญ เป็นคำอวยพร เทศบาลตำบลนาเยีย ประจำปี 2566 วันที่ 20 กุมภาพันธ์ 2566 นายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร ข้าราชการ พนักงานเจ้าหน้าที่ เทศบาลตำบลนาเยีย แสดงเจตนารมณ์งดรับของขวัญ จากบุคคล หรือหน่วยงานภายนอกโดยขอรับความปรารถนาดีผ่านบัตรอวยพร หรือสื่ออนไลน์ เพื่อส่งเสริมมาตรการป้องกันและต่อต้านทุจริตคอร์รัปชั่น (NO GIFT POLICY)
การประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ของประชาชน เรื่อง การรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) วันที่ 16 ธันวาคม 2565 ณ ที่ว่าการกำนันตำบลนาเยีย หมู่ 3 ต.นาเยีย อ.นาเยีย จ.อุบลราชธานี เทศบาลตำบลนาเยีย โดยสำนักปลัดเทศบาล จัดเวทีการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ของประชาชน เรื่อง การรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) โดยมีนายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย พร้อมด้วยกำนันตำบลนาเยีย ว่าที่ร้อยตรีชายแดน สุนนท์ชัย ปลัดเทศบาลตำบลนาเยีย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าสำนักปลัด ผู้อำนวยการกอง และพนักงาน ร่วมกันประชุมรับฟังความคิดเห็นการรับรวมพื้นที่ของนาเยียและนาจานบางส่วน เพื่อสำรวจเจตนารมณ์ของพี่น้องประชาชนในพื้นที่เทศบาลตำบลนาเยีย จากการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ ชาวบ้านได้แสดงเจตนารมณ์เห็นด้วย 110 เสียง เห็นด้วยทั้งหมดว่ายินดีรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) วันที่ 19 ธันวาคม 2565 ณ ศาลาประชาคม หมู่ 1 หมู่ 1 ต.นาเยีย อ.นาเยีย จ.อุบลราชธานี เทศบาลตำบลนาเยีย โดยสำนักปลัดเทศบาล จัดเวทีการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ของประชาชน เรื่อง การรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วน ท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) โดยมีนายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย พร้อมด้วยนายใจ วงษ์ศรี ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 1 ว่าที่ร้อยตรีชายแดน สุนนท์ชัย ปลัดเทศบาลตำบลนาเยีย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าสำนักปลัด ผู้อำนวยการกอง และพนักงาน ร่วมกันประชุมรับฟังความคิดเห็นการรับรวมพื้นที่ของนาเยียและนาจานบางส่วน เพื่อสำรวจเจตนารมณ์ของพี่น้องประชาชนในพื้นที่เทศบาลตำบลนาเยีย จากการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ ชาวบ้านได้แสดงเจตนารมณ์เห็นด้วยทั้งหมดว่ายินดีรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) วันที่ 20 ธันวาคม 2565 ณ ศูนย์อนเกประสงค์ผู้สูงอายุ หมู่ที่ 2 ต.นาเยีย อ.นาเยีย จ.อุบลราชธานี เทศบาลตำบลนาเยีย โดยสำนักปลัดเทศบาล จัดเวทีการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ของประชาชน เรื่อง การรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วน ท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) โดยมีนายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย พร้อมด้วยนายทองสูน ขันทอง ผู้ใหญ่บ้านหมู่ที่ 2 ว่าที่ร้อยตรีชายแดน สุนนท์ชัย ปลัดเทศบาลตำบลนาเยีย คณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าสำนักปลัด ผู้อำนวยการกอง และพนักงาน ร่วมกันประชุมรับฟังความคิดเห็นการรับรวมพื้นที่ของนาเยียและนาจานบางส่วน เพื่อสำรวจเจตนารมณ์ของพี่น้องประชาชนในพื้นที่เทศบาลตำบลนาเยีย จากการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ ชาวบ้านได้แสดงเจตนารมณ์เห็นด้วยทั้งหมดว่ายินดีรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) จากการประชุมประชาคมสำรวจเจตนารมณ์ของประชาชน เรื่อง การรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (เทศบาลตำบลนาเยียและเทศบาลตำบลนาจาน) ได้ผลสรุปคือ ประชาชนเห็นด้วยทั้งหมดว่ายินดีรับรวมและแยกพื้นที่ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ซึ่งเทศบาลตำบลนาเยียจะนำผลสรุปที่ได้จาการประชุมไปปรับปรุงและพัฒนา เช่น ด้าน โครงสร้างพื้นฐานการบริการสาธารณะ พัฒนาถนน เส้นทางคมนาคม ด้านแหล่งน้ำเพื่อการเกษตร ไฟฟ้าสาธารณะและระบบประปาหมู่บ้านได้อย่างมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้น การบริการด้านงานทะเบียนราษฎร ช่วยลดขั้นตอนและระยะเวลาการให้บริการ เนื่องจากมีสำนักทะเบียนเป็นของเทศบาลตำบลนาเยียเอง เป็นต้น
เมื่อวันที่ 16 พฤษภาคม 2567 นางสาวอัจฉรา สกุลศักดิ์ถาวร นายอำเภอนาเยีย มอบหมายให้ นายกฤษศักดิ์ฎา สีเพชร์ ปลัดอาวุโส เป็นประธานในพิธีเปิดงานประเพณีบุญบั้งไฟประจำปี 2567 ของเทศบาลตำบลนาเยีย อำเภอนาเยีย จังหวัดอุบลราชธานี นายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย กล่าวรายงานวัตถุประสงค์ของการจัดงานฯ ซึ่งการจัดงานประเพณีประจำปีนี้ได้รับความร่วมมือจากหน่วยงานราชการ เอกชน สจ.อ.นาเยีย กำนันตำบลนาเยีย ผู้นำหมู่บ้าน ผู้นำชุมชน ตลอดจนประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลนาเยีย ผู้ใหญ่ใจดีที่สนับสนุนงานประเพณี เพื่ออนุรักษ์และสืบสานวัฒนธรรม อันดีงามของท้องถิ่นให้คงอยู่สืบไป ตลอดจนส่งเสริมให้ประชาชนได้ตระหนักถึงคุณค่าของวัฒนธรรมประเพณี และความสมัครสมานสามัคคีในชุมชน ได้รับชมขบวนฟ้อนรำที่สวยงาม อ่อนช้อย จากโรงเรียนชุมชนบ้านนาเยีย โรงเรียนวัดนาเยียวิทยา โรงเรียนนาเยียศึกษา รัชมังคลาภิเษก และขบวนฟ้อนรำของเทศบาลตำบลนาเยียค่ะ เทศบาลตำบลนาเยีย ขอขอบพระคุณหัวหน้าส่วนราชการ ทุกภาคส่วน เอกชน สจ.อ.นาเยีย กำนันตำบลนาเยีย ผู้นำหมู่บ้าน ผู้นำชุมชน ตลอดจนประชาชนในเขตพื้นที่เทศบาลตำบลนาเยีย ผู้ใหญ่ใจดี เจ้าฉบับบั้งไฟ ที่สนับสนุนงานประเพณี เป็นอย่างยิ่ง ที่ร่วมสืบสานงานประเพณีของท้องถิ่นให้คงอยู่สืบไป
วันที่ 24 เมษายน 2567 เทศบาลตำบลนาเยีย จัดโครงการกิจกรรมวันเทศบาล ประจำปีงบประมาณ 2567 โดยนายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาลทุกท่าน ปลัดเทศบาล หัวหน้าสำนักปลัด ผู้อำนวยการกอง หัวหน้าฝ่ายอำนวยการ พนักงานเทศบาล พนักงานจ้าง ลูกจ้างเทศบาลตำบลนาเยียทุกท่าน นางสาวอัจฉรา สกุลศักดิ์ถาวร นายอำเภอนาเยีย พร้อมด้วยเสมียนตราอำเภอนาเยีย ,หัวหน้าส่วนราชการอำเภอนาเยีย หรือผู้แทนจาก เกษตรอำเภอนาเยีย ศูนย์ส่งเสริมการเรียนรู้อำเภอนาเยีย,สถานีตำรวจภูธรนาเยีย,น.ส.รัตนาพร นีระมนต์ ผู้อำนวยการโรงเรียนวัดนาเยียวิทยาและคณะคุณครู, นายรัชวุฒิ ทองเลิศ รองผู้อำนวยการโรงเรียนนาเยียศึกษาฯ, กำนันตำบลนาเยีย ผู้นำหมู่บ้าน และประชาชน ร่วมทำบุญตักบาตรเลี้ยงพระในช่วงเช้า,พิธีอัญเชิญ-บวงสรวงสักการะพระพรหม,พระภูมิเจ้าที่,ศาลตายาย เพื่อความเป็นสิริมงคล ให้ตนเอง ครอบครัวและองค์กรให้มีความเจริญยิ่งขึ้นไป ต่อด้วยกิจกรรม 5 ส ทำความสะอาดถนนศรีปทุมวัน ลงไปถึงไฟแดงสี่แยกเกื้อหลวงผ่านบริเวณหน้าเซเว่น เพื่อดูแลรักษาความสะอาดในหมู่บ้านและชุมชน
วันเสาร์ที่ 13 เมษายน 2567 ตั้งแต่เวลา 08.00 น.เป็นต้นไป กองการศึกษา เทศบาลตำบลนาเยีย จัดกิจกรรมโครงการจัดงานประเพณีสงกรานต์ ประจำปีงบประมาณ 2567 เพื่อเป็นการอนุรักษ์และสืบสานศิลปะ วัฒนธรรม จารีต ประเพณีและภูมิปัญญาท้องถิ่นให้คงอยู่สืบไป โดยจัดให้มีกิจกรรมร่วมก่อเจดีย์ทราย เจริญพระพุทธมนต์ถวายภัตาหารเพล สรงน้ำพระ รดน้ำเจ้าปู่ตา และรดน้ำดำหัวผู้สูงอายุ เพื่อเป็นสิริมงคล พร้อมด้วยกิจกรรมอื่นๆ ภายในงาน ณ บริเวณสวนสาธารณะดอนเจ้าปู่ หมู่ที่ 2 เทศบาลตำบลนาเยีย อำเภอนาเยีย จังหวัดอุบลราชธานี
เมื่อวันที่ 29 เดือน มกราคม พ.ศ.2567 นายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยียและคณะผู้บริหาร ประชุมพนักงานเทศบาล เพื่อมอบหมายและติดตามผลการปฏิบัติงานของส่วนราชการต่างๆ ประจำเดือน มกราคม 2567 และเทศบาลตำบลนาเยียได้ดำเนินกิจกรรมเสริมสร้างและส่งเสริมจริยธรรมของหน่วยงาน ให้แก่คณะผู้บริหารหัวหน้าส่วนราชการ พนักงานส่วนตำบล พนักงานครู พนักงานจ้าง และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องในสังกัดทุกคนจำนวน 80 คน เข้าร่วมกิจกรรม โดยมี นายวิระ สุดใจ ตำแหน่ง นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย เป็นผู้กล่าวมอบนโยบายกิจกรรมในครั้งนี้โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเสริมสร้างและส่งเสริม ความรู้ ความเข้าใจ ด้านจริยธรรมของเจ้าหน้าที่รัฐเพื่อเป็นการสร้างจิตสำนึกของเจ้าหน้าที่ของรัฐในสังกัดเทศบาลตำบลนาเยีย ให้เป็นเจ้าหน้าที่ของรัฐที่ดี มีความซื่อสัตย์สุจริต มีคุณธรรมจริยธรรม มีเกียรติและศักดิ์ศรี ปฏิบัติหน้าที่อย่างมีประสิทธิภาพและประสิทธิผล ก่อเกิดประโยชน์สุขต่อประชาชนและประเทศชาติและมีการส่งเสริมให้บุคลากรในหน่วยงานได้ทราบถึงรายละเอียดเนื้อหาของประกาศคณะกรรมการมาตรฐานการบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น เรื่อง ประมวลจริยธรรมพนักงานส่วนท้องถิ่น พ.ศ. ๒๕๖๕ ประมวลจริยธรรมผู้บริหารท้องถิ่น พ.ศ. ๒๕๖๕ และประมวลจริยธรรมสมาชิกสภาท้องถิ่น พ.ศ. ๒๕๖๕ และเพื่อให้บุคลากรทุกคนในองค์กรนำหลักเกณฑ์ตามประมวลจริยธรรมไปใช้ในการปฏิบัติตน และรักษาคุณงามความดีที่เจ้าหน้าที่ของรัฐต้องยึดถือปฏิบัติ รวมถึงแนวทางการปฏิบัติตนทางจริยธรรม (Do’s & Don’ts) ข้อควรทำ ข้อไม่ควรทำ ณ หอประชุมเฉลิมพระเกียรติ เทศบาลตำบลนาเยีย
วันที่ 1 มกราคม 2567 ตั้งแต่เวลา 06.00 น. กองการศึกษา เทศบาลตำบลนาเยีย จัดทำ #โครงการจัดงานประเพณีขึ้นปีใหม่ ประจำปีงบประมาณ 2567 พิธีทำบุญตักบาตร เนื่องในวันขึ้นปีใหม่ ได้เชิญชวนประชาชนในเขตเทศบาลตำบลนาเยียร่วมกิจกรรมในวันสำคัญทางพระพุทธศาสนาซึ่งเป็นประเพณีอันดีงามของท้องถิ่นให้คงอยู่ตลอดไป ณ บริเวณลานตลาดสดเทศบาลตำบลนาเยีย หมู่ที่ 2
วันเสาร์ที่ 13 มกราคม 2567 เวลา 07.00 น. กองการศึกษา เทศบาลตำบลนาเยีย จัดทำ #โครงการวันเด็กแห่งชาติ ประจำปีงบประมาณ 2567 เพื่อส่งเสริมให้เด็ก เยาวชน ได้แสดงออกในด้านกิจกรรมต่างๆ ผู้ใหญ่เห็นความสำคัญของเด็กที่จะเติบโตเป็นผู้ใหญ่ที่ดีในอนาคต คำขวัญวันเด็ก " มองโลกกว้าง คิดสร้างสรรค์ เคารพความแตกต่าง ร่วมกันสร้างประชาธิปไตย" ณ สวนสาธารณะดอนเจ้าปู่ เทศบาลตำบลนาเยีย หมู่ที่ 2
วันที่ 27 ธันวาคม 2566 เวลา 07.00น. กองการศึกษา เทศบาลตำบลนาเยีย จัดทำ #โครงการแข่งขันกีฬาภายในศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก ประจำปีงบประมาณ 2567 เพื่อส่งเสริมให้เด็กปฐมวัยมีสุขภาพพลานามัยสมบูรณ์แข็งแรง มีน้ำใจนักกีฬา รู้รักสามัคคี เด็กปฐมวัยสามารถเล่นกีฬา ณ บริเวณลานตลาดสดเทศบาลตำบลนาเยีย หมู่ที่ 2
วันที่ 19 มีนาคม 2567 สำนักปลัด เทศบาลตำบลนาเยีย จัดทำ #โครงการอบรมกฎหมายเพื่อประชาชน ประจำปี 2567 เพื่อส่งเสริมให้ผู้นำหมู่บ้าน ผู้นำชุมชน และประชาชนมีความรู้ ความเข้าใจเบื้องต้นเกี่ยวกับกฎหมายที่เกี่ยวข้องในชีวิตประจำวัน กฎหมายจราจร กฎหมายเกี่ยวกับยาเสพติดให้โทษ ความผิดฐานหมิ่นประมาท และกระบวนการยุติธรรมทางอาญา วิทยากรจาก สภ.นาเยีย พ.ต.ท.ทองดี นาหนองตูม รอง ผกก.สอบสวน สภ.นาเยีย และ ร.ต.อ.สนทร ทองสาย รอง สว.สอบสวน สภ.นาเยีย กลุ่มเป้าหมายจำนวน 70 คน ณ ห้องประชุมสภาเทศบาลตำบลนาเยีย
วันที่ 22 มีนาคม 2567 เวลา 09.00 น. นายวิระ สุดใจ นายกเทศมนตรีตำบลนาเยีย ประธานในพิธีฯ พร้อมด้วย คณะผู้บริหาร ที่ปรึกษากิตติมศักดิ์ ประธานสภาเทศบาล รองประธานสภา สมาชิกสภาเทศบาล รก.ปลัดเทศบาล หัวหน้าสำนักปลัดเทศบาล ผู้อำนวยการกองทุกท่าน ร่วมเป็นเกียรติในงานแสดง #นิทรรศการผลงานนักเรียนศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลนาเยีย และพิธีมอบใบประกาศนียบัตร ของเด็กระดับชั้นปฐมวัย 3 บัณฑิตน้อย จำนวน 25 ราย และถวายภัตตาหารเพลแด่พระสงฆ์ รับชมการแสดงของเด็กระดับปฐมวัย 2 ร่วมถ่ายภาพแสดงความยินดีกับบัณฑิตน้อย ณ อาคาร 2 ห้องจัดประสบการณ์ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กเทศบาลตำบลนาเยีย